• Thu. May 23rd, 2024

“นรินทร์” เฉือนชนะแชมป์ยุโรป ลิ่วตัดเชือกศึกมวยไทยชิงแชมป์โลก

0 0
Read Time:3 Minute, 18 Second

มหกรรมมวยไทยนานาชาติชิงแชมป์โลก 2566 “อิฟม่า ซีเนียร์ เวิลด์ แชมเปี้ยนชิพส์ 2023” ซึ่งมีนักกีฬา โค้ช และเจ้าหน้าที่รวมกว่า 3,000 คน จาก 112 ประเทศ 5 ทวีปทั่วโลก เข้าร่วมชิงชัยเพื่อเฉลิมฉลองครบรอบ 30 ปีของสหพันธ์สมาคมกีฬามวยไทยนานาชาติ (อิฟม่า) ที่เซ็นทรัล เวิลด์ ไลฟ์ ฮอลล์ ชั้น 8 ศูนย์การค้าเซ็นทรัล เวิลด์ ราชประสงค์ กรุงเทพฯ เมื่อวันที่ 8 พ.ที่ผ่านมา เป็นการชิงชัยในรอบก่อนรองชนะเลิศ โดยนักชกไทยมีคิวขึ้นเวที 4 คน

ไฮไลต์ในรุ่น 67 กก.ชาย นรินทร์ วงละคร (แรมโบ้ เพชร ปตอ.) นักชกจอมเก๋าวัย 32 ปี พบ สเปธ นอร์เบิร์ต อัตติลา จากฮังการี ดีกรีแชมป์ยุโรป ปี 2018 รูปเกมการชกคู่นี้สูสี เริ่มมาเป็น นรินทร์ ที่ชิงออกอาวุธหนักใช้แข้งขวานำต่อยหมัด ฟันศอกใส่ สเปธ เอาชนะไปได้ก่อนในยกแรก จากนั้นสถานการณ์บีบให้นักชกฮังการี ต้องเดินเข้าหาและขยันออกอาวุธ และสามารถเอาคืนได้ในยกนี้ เข้าสู่ยก 3 ต่างฝ่ายต่างไม่มีอะไรจะเสีย ผลัดกันแลกอาวุธกัน แต่สุดท้ายเป็นทางนรินทร์ ที่อาศัยประสบการณ์เอาตัวรอดพลิกกลับมาชนะได้ ครบ 3 ยก นรินทร์ ชนะคะแนน สเปธ นอร์เบิร์ต อัตติลา 29-28 คะแนน ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศ พร้อมตุนเหรียญทองแดง เป็นที่แน่นอนแล้วคำพูดจาก สล็อตเว็บตรง

ส่วนอีกคู่ในรุ่น 60 กกคำพูดจาก เว็บสล็อตใหม่ล่าสุด 2024. ชาย พงศธร เรืองน้อย (คมปฏัก อ.อัจฉริยะ) อาศัยชั้นเชิงมวยที่เหนือกว่า เอาชนะคะแนน ดานีล เยอร์โมเลนกา ไปได้เอกฉันท์ 30-27 ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศ พร้อมการันตีเหรียญทองแดงให้ทีมไทยเช่นกัน

ส่วนผลนักกีฬาไทยคู่อื่นๆ รอบก่อนรองชนะเลิศ รุ่น 71 กก. ชาย ทศพล เสาร์พะเนา (เด่นพนม พราน26) ชนะคะแนน รุสลัน ซายากิน (คาซัคสถาน), รุ่น 57 กก.หญิง อภิชญา เปลี้ยจันทึก (น้องปรายเล็ก ศรีสวัสดิ์ยิม) แพ้คะแนน ไบรโอนี โซเดน (ออสเตรเลีย)

ขณะที่ผลคู่อื่นๆ ที่น่าสนใจ รุ่น 51 กก.หญิง เดซีรี โรวิรา รามิเรซ (สเปน) ชนะคะแนน ฮอย ติง ลัม (ฮ่องกง), กูลิสทาน ตูราน (ตุรกี) ชนะคะแนน สเตฟานี กูดด์ (แคนาดา), คริสตินา ทูมาโนวา ชนะคะแนน รีเบคกา โฮเดิล (ออสเตรีย), คายา โนลส์ (สหรัฐฯ) ชนะผ่าน โกเซล ราคเมโดวา (เติร์กเมนิสถาน), รุ่น 57 กก.หญิง มาเรีย คลิโมวา ชนะคะแนน แพทริเซีย แอ็กซลิง (สวีเดน), เนฟีเซ อาทาเลย์ (ตุรกี) ชนะ RSC มาเดลี มาร์ลอธ (แอฟริกาใต้), รานีม อัลชารีฟ (คาซัคสถาน) ชนะผ่าน นาเดีย ทราเบลซี (ตูนิเซีย)

รุ่น 60 กก.ชาย ฟลอร็องต์ หลุยส์ โจเซฟ (ฝรั่งเศส) ชนะคะแนน ราชมัต ไรซาล โกซาลี (อินโดนีเซีย), อาซาดูลา อิมังกาซาลิเยฟ ชนะ ซาดรา โมฮัมมาดี (อิหร่าน), อับดุลฮาฟิซ มุสตาฟา (ปาเลสไตน์) ชนะ RSC เยร์นาต สมากูลอฟ (คาซัคสถาน), รุ่น 67 กก.ชาย เอเครม ยาร์ดิมซี (ตุรกี) ชนะ RSC วาดิม คาราเบนิคอฟ (คาซัคสถาน), แม็กซิม บรานิส (อิสราเอล) ชนะ RSC ราฮีล อับดูร์ (สวีเดน), คิริลล์ โคมูตอฟ ชนะ RSC คาริมจอน คาริมอฟ (อุซเบกิสถาน)

รุ่น 75 กก. ชาย นาอิมจอน ตุคตาโบเยฟ (อุซเบกิสถาน) ชนะคะแนน คยองฮัน ลี (เกาหลีใต้), มาโกเมด มาโกเมดอฟ ชนะคะแนน อาซุค ยุสเซฟ (โมร็อกโก) , อีลาด ดันจิ ซูมาน (อิสราเอล) ชนะคะแนน ไรอัน แมคมาฮอน (ออสเตรเลีย), มุสตาฟา อาบูทากา (สวีเดน) ชนะคะแนน อีฟส์ ดิดิเยร์ โฟโน ฟอสซูโอ (แคมารูน), รุ่น 71 กก.ชาย อับดุล อาลี ซาฮิดี (โมร็อกโก) ชนะคะแนน โมฮาเหม็ด คาล์ฟ (ไอร์แลนด์), คอนสแตนติน ชัคทาริน ชนะคะแนน รุสลัน แฟรดกิน (อิสราเอล), บัมปารา คูเยเต (ฝรั่งเศส) ชนะคะแนน มาฮัมบัต ฮัมบาตอฟ (อาเซอร์ไบจาน)

Happy
Happy
0 %
Sad
Sad
0 %
Excited
Excited
0 %
Sleepy
Sleepy
0 %
Angry
Angry
0 %
Surprise
Surprise
0 %

By admin